Quá hạn thanh toán theo hợp đồng mà chưa thanh toán thì có được khấu trừ thuế GTGT đầu vào có được tính vào chi phí được trừ???

Câu hỏi: Đến thời hạn thanh toán hoặc quá hạn thanh toán hoặc đến 31 tháng 12 hàng năm mà chưa thanh toán cho nhà cung cấp thì những hoá đơn đầu vào này có được kê khai khấu trừ VAT?

Khóa học Kế toán tổng hợp thực hành

Giảm 980,000₫ 

Trả lời: Theo như Thông tư 151/2014/TT-BTC ngày 10/10/2014 có hiệu lực từ 15/11/2014 tại Điểm C Điều 10 của TT 151 Sửa đổi, bổ sung điểm c Khoản 3 Điều 15 Thông tư số 219/2013/TT-BTC như sau:

Đối với hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua hàng hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn giá trị gia tăng và chứng từ thanh toán qua ngân hàng của hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào. Trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng thì cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào.

=> Tức là bây giờ quá thời hạn thanh toán hoặc đến ngày 31/12 hàng năm mà chưa thanh toán thì vẫn được khấu trừ đối với những hoá đơn mua hàng trả chậm.

Trường hợp khi thanh toán, cơ sở kinh doanh không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng thì cơ sở kinh doanh phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã được khấu trừ đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng tiền mặt (kể cả trong trường hợp cơ quan thuế và các cơ quan chức năng đã có quyết định thanh tra, kiểm tra kỳ tính thuế có phát sinh thuế GTGT đã kê khai, khấu trừ).”

=> Tức là nếu có chứng từ thanh toán bằng TIỀN MẶT thì tại thời điểm thanh toán, Kế toán kê khai giảm VAT được khấu trừ của hoá đơn thanh toán bằng tiền mặt đó tại Kỳ thanh toán bằng tiền mặt chứ KHÔNG PHẢI KÊ KHAI BỔ SUNG của hoá đơn đã kê khai khấu trừ trước đó. Như vậy khi thanh toán bằng tiền mặt thì kê khai vào chỉ tiêu 37 trên tờ khai thuế GTGT của kỳ thanh toán bằng tiền mặt.

Tham khảo thêm phần trả lời của Bộ Tài chính

hinh-10

Vấn đề này các bạn có thể tham khảo thêm CV 174: Cv-174

Công Ty Đào Tạo Và Dịch Vụ Kế Toán Thuế An Tâm

Địa chỉ: 243/9/5 Tô Hiến Thành, phường 13, quận 10, Tp.HCM
Điện thoại: (08) 62909310 – (08) 62909311 – 0933.72.3000 – 0988.72.3000-0914.540.423
Website: www.antam.edu.vnketoanantam.com – Email: info@antam.edu.vn


Mời bạn tham khảo bộ sách tự học kế toán tổng hợp bằng hình ảnh minh họa

Sách Tự học kế toán bằng hình ảnh minh họa

Giảm 148k

Bán chạy!

Sách Bài tập & Bài giải của công ty sản xuất

Giảm 50k

Sách Tự học lập BCTC và thực hành khai báo thuế

Giảm 40k

Sách Tự học làm kế toán bằng phần mềm Misa

Giảm 100k